உள்ளே வெளியே இரண்டும் ஓன்றுதான்: இடம்பெயர் தொழிலாளர்களின் கொரொனா கால போராட்டம்


ஆதிரன்

கொரோனா பரவல் மற்ற நாட்டு மக்களின் வழ்க்கையை முடக்கி போட்டது போலவே இந்திய மக்களின் வாழ்க்கையையும் முடக்கிபோட்டது. இந்த பொதுமுடக்கம் அனைத்து தரப்பு மக்களின் வாழ்வாதாரத்தை கடுமையாக பாதித்தாலும், முறைசாரா தொழிலாளர்களையும், இடம்பெயர் தொழிலாளர்களையும், விளிம்புநிலை மக்களான மாற்றுத்திறனாளிகள், மாற்றுப் பாலினத்தவரை கடுமையாக பாதித்துள்ளது. இந்நிலையில் இக்கட்டுரை இடம்பெயர் தொழிலாளர்களின் பாதுகாப்பற்ற வாழ்கையை விவாதிக்கிறது.

தமிழகத்தை பொறுத்தவரையில் அனேகமாக இடம்பெயர் தொழிலாளர்களை அனைத்து மாவட்டங்களிலும் காணமுடிகிறது. குறிப்பாக தொழில் மற்றும் பெரு நகரங்களில் கணிசமான அளவில் இருக்கின்றனர். நகர்ப்புறங்களில் இடம்பெயர் தொழிலாளர்கள் குவிவதற்கு முதலாளித்துவத்தின் நகர்ப்புறத்தை மையப்படுத்திய சமமற்ற வளர்ச்சியே காரணம். சமமற்ற வளர்ச்சியின் காரணமாக நகர்ப்புறங்களில் வேலைவாய்ப்பு பெருக்கமும், கிராமங்களில் வேலையின்மையும் ஏற்பட தொழிலாளர்கள் நகரத்தை நோக்கி பயணப்பட்டனர். நகரத்திற்கு வந்த இடம்பெயர் தொழிலாளர்கள் கட்டுமானம், பொருள் உற்பத்தி மற்றும் பேரங்காடி போன்ற தொழில்களில் பெருமளவு வேலைக்கு அமர்த்தபட்டுள்ளனர். பிற மாநிலத்திலிருந்து வந்தவர்கள் மட்டுமல்லாமல் தமிழகதுக்குள்ளேயே மக்கள் ஒரு மாவட்டத்திலிருந்து மற்றொரு மாவட்டதிற்கு புலம்பெயர்ந்து வேலை செய்து வருகின்றனர். ஆக இடம்பெயர் தொழிலாளர்களை பிறமாவட்ட தொழிலாளர்கள், பிறமாநில தொழிலாளர்கள் என இருவகைப் படுத்தலாம். இந்த இரண்டு வகையான தொழிலாளர்களின் நிலைமை தனித் தனியாக விவாதிக்க வேண்டியிருந்தாலும், பொதுவான பிரச்சினைகள் இருக்கின்றன. அவற்றை இங்கு காணலாம்.

முதலாவதாக, உணவுப் பிரச்சினை மிகபெரிய பிரச்சினையாக இருக்கிறது. பொதுமுடக்கத்தின் முதல் வார முடிவில் கையிலிருந்த பணம் தீர்ந்த நிலையில் உணவு பொருட்கள் வாங்க வழியின்றி தவித்தனர். நாட்கள் செல்ல செல்ல, அரிசி, பருப்பு என அரசு, தன்னார்வலர்களின் உதவியுடன் கிடைத்தாலும், காய் வகைகள் வாங்க வழியின்றி தவித்து வருகின்றனர். இரண்டாவதாக, வீட்டு வாடகை தலையாய பிரச்சினையாக மாறியது. கட்டுமான வேலைதளத்தில் தங்கியிருந்த காரணத்தாலும், அரசின் முகாம்களில் அடைக்கலம் புகுந்த காரணத்தாலும் பிறமாநில தொழிலாளர் ஒரளவு தப்பித்தாலும், பிற மாவட்ட தொழிலாளர்கள் வாடகை பிரச்சினையால் பெருமளவு பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர். வீட்டு வாடகை வசூலிப்பதில் வீட்டு உரிமையாளர்கள் தாமதப்படுத்த தமிழக அரசு கேட்டுக்கொண்டாலும் வாடைகை பளு பிற மாவட்ட தொழிலாளர் மீது தொடர்ந்து கொண்டிருக்கிறது.

அனைத்தையும் விட சம்பளமின்மை இடம்பெயர் தொழிலாளர்களை கடுமையாக பாதித்திருக்கிறது. பொதுமுடக்க காலகட்டத்திற்கான சம்பளம் கிடைக்கவில்லை என்றாலும், பொதுமுடக்கத்திற்கு முன்னதாக செய்த வேலைக்கான சம்பளம் கிடைக்கவில்லை என இடம்பெயர் தொழிலாளர்கள் குற்றம் சாட்டி வருகின்றனர். பொதுமுடக்கத்தின் நீட்சியும் முன்னர் செய்த வேலைகான சம்பளம் கிடைக்கவில்லை எனும் சூழலும் இடம்பெயர் தொழிலாளர்களை முற்றிலுமாக முடக்கி போட்டுள்ளது. அரசின் நிவாரணமும் இடம்பெயர் தொழிலாளர்களை சென்றடைவதில் சிக்கல்கள் நீடிக்கின்றன. எடுத்துக்காட்டாக, நலவாரியத்தில் பதிவு செய்தவர்களுக்கு மட்டுமே அரசு நிவாரணம் சென்றடைந்துள்ளது. மற்ற தொழிலாளர்களுக்கு சென்றடையவில்லை. குறிப்பாக பிற மாநில இடம்பெயர் தொழிலாளர்களுக்கு பணப்பயன்கள் கிடக்கவில்லை. இச்சூழல், உள்ளே இருந்தால் பசியால் வாடுதல், வெளியே சென்றால் கொரொனா தொற்றுக்கு ஆளாக நேரிடல் என இடம்பெயர் தொழிலாளர்களை இரட்டை பிரச்சினையில் தள்ளியுள்ளது. பணமும் இல்லை; சரியான உணவும் இல்லை என்ற நிலையில் இடம்பெயர் தொழிலாளர்கள் தங்களது சொந்த ஊருக்கு செல்ல விரும்புகின்றனர். சொந்த ஊர் சென்றால் குறைந்த பட்சம் உணவு பிரச்சினையில் இருந்தாவது தப்பிக்கலாம் என போராடி வருகின்றனர். பிறமாநில தொழிலாளர்களின் போராட்டத்தை தமிழகம் மட்டுமல்லாமல் தேசம் முழுவதும் இக்காலகட்டத்தில் காண முடிகிறது. மேலும், நாடு முழுவதும் பல இடங்களில் அரசின் உதவியை கூட எதிர்பாராமல் நடந்தே சொந்த ஊர் செல்கின்றனர். இப்படியான பயணத்தின் போது நாடுமுழுவதும் பல இடங்களில் இடம்பெயர் தொழிலாளர்கள் உயிரிழக்கும் சம்பவமும் நிகழ்ந்து கொண்டிருக்கிறது. இதன் உச்சபட்சமாக மகாரஷ்ராவிலிருந்து மத்திய பிரதேசம் நோக்கி பயணமான போது தொடர்வண்டியில் அடிபட்டு இடம்பெயர் தொழிலாளர்கள் இறந்து போனதை குறிப்பிடலாம்.

இந்நிலையில் இடம்பெயர் தொழிலாளர்களின் நலனுக்காக, மத்திய, மாநில அரசுகள் கீழ்கண்ட கோரிக்கைகளை உடணடியாக நிறைவேற்ற வேண்டும்.

  1. பொது முடக்கதிற்கு முன்னதாக வேலை பார்த்ததற்கான சம்பளத்தை உடனடியாக வழங்க அரசு எற்பாடு செய்ய வேண்டும்.
  2. பொதுமுடக்கதிற்கு பின்னர் அனைத்து இடம்பெயர் தொழிலாளர்களுக்கும் வேலை கிடைக்கும் என்ற உத்திரவாதமற்ற சூழலில், விரும்பியவர்கள் தற்போது இருக்கும் இடத்தில் தொடர்ந்து இருக்கவும், சொந்த ஊர் செல்ல விரும்புபவர்களுக்கு பயணம் செய்வதற்கு முறையான போக்குவரத்து வசதிகளையும் அரசு ஏற்பாடு செய்ய வேண்டும்.
  3. பொதுமுடக்க காலகட்டத்திற்கும் ஒப்பந்ததாரரையோ, முதன்மை பணியமர்த்துபவரையோ இடம்பெயர் தொழிலாளர்களுக்கு சம்பளம் வழங்க அரசு ஏற்பாடு செய்ய வேண்டும்.
  4. நலவாரியத்தில் பதிவு செய்யாத இடம்பெயர் தொழிலாளர்களை உடனடியாக நலவாரியத்தில் பதிவு செய்ய வேண்டும். வாடகைச் சுமை மற்றும் பொதுமுடக்க கால கட்டத்தில் வங்கிசாரா நபர்களிடமிந்து வாங்கிய கடன்களில் இருந்து விடுபடும் விதமாக வட்டியில்லா கடன்களை நலவாரியம் மூலம் அரசு வழங்க வேண்டும்.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s